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HOTUBA YA BIBI BENG’I M. ISSA, KATIBU MTENDAJI WA BARAZA 

LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI KATIKA KILELE 

CHA KONGAMANO LA NNE LA  USHIRIKI WA WATANZANIA KATIKA 

MIRADI YA KIMKAKATI NA UWEKEZAJI LILILOFANYIKATAREHE 28 

APRILI, 2024 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA BENKI KUU YA 

TANZANIA, DAR ES SALAAM 

 

Mheshimiwa Dkt. Doto Mashaka Biteko (Mb), Naibu Waziri Mkuu, 

Mhe. Jenista Joackim Mhagama (Mb), Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu;  

Waheshimiwa Mawaziri; 

Waheshimiwa Manaibu Waziri; 

Mhe. Albert Chalamila , Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam  

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa; 

Dkt. Jim James Yonazi, Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge 

na Uratibu;  

Ndugu Makatibu Wakuu wa Wizara, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya za Dar es Salaam, 

Wakurugenzi wa Halmashauri za Dar es salaam, 

Prof. Aurelia Ngirwa Kamuzora, Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 

Wajumbe wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, 

Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma na Sekta Binafsi, 

Wawekezaji, 

Wadau wa Maendeleo; 
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Wadhamini wa Kongamano; 

Wawakilishi kutoka Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi; 

Wawakilishi kutoka Taasisi za Elimu na Utafiti, 

Wawakilishi kutoka Asasi za Kiraia, 

Makampuni kutoka ndani na nje ya Nchi, 

Wafanyabiashara, 

Waratibu wa Uwezeshaji wa Wizara, Taasisi, Mikoa na Halmashauri 

mbalimbali; 

Wanahabari; 

Wageni Waalikwa;  

Mabibi na Mabwana. 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

Awali ya yote ninapenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehma 

kwa kutujalia uhai na afya  njema na kutuwezesha kukutana katika 

Kongamano la nne la Ushiriki wa Wananchi katika Uwekezaji na Miradi ya 

Kimkakati. Kipekee napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwako 

Mheshimiwa Dkt. Doto Biteko, Naibu Waziri Mkuu kwa kukubali kuwa 

Mgeni Rasmi katika kilele cha Kongamano hili. Aidha, nawashukuru 

washiriki wote kutoka ndani na nje ya Jiji la Dar es salaam kwa kutenga 

muda wenu ili kushiriki katika Kongamano hili, Ushiriki wenu unaonesha 

dhamira ya dhati ya wadau mbalimbali kuwezesha watanzania kushiriki 

kikamilifu na kunufaika kutokana na uwekezaji na miradi ya kimkakati 

inayotekelezwa hapa nchini. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Nichukue nafasi hii ya kipekee kumshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa jitihada zake 

za kuweka mazingira ya kuvutia uwekezaji hapa nchini na kuhamasisha 

ushirikishwaji wa watanzania katika miradi mbalimbali ya kimkakati ambayo 

imewezesha kuongeza ajira kwa watanzania, kupata masoko ya bidhaa na 

huduma kutoka kwenye kampuni za kitanzania na kujenga uwezo wa 

watanzania.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kongamano hili la nne linawaleta pamoja wadau mbalimbali wanaohusika 

na masuala ya ushiriki wa watanzania katika uwekezaji na miradi ya 

kimkakati ili kubadilishana uzoefu pamoja na kujadili mada mbalimbali 

zinazohusiana na ushiriki wa watanzania (local content). Wadau 

wanaoshiriki katika Kongamano hili ni pamoja na viongozi wa Serikali 

ikiwemo Waheshimiwa Mawaziri, Waheshimiwa Naibu Mawaziri, 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa, Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Makatibu Wakuu, Makatibu Tawala wa Mikoa na Wakurugenzi wa 

Halmashauri, Wawekezaji; sekta binafsi; taasisi za elimu na utafiti; wadau 

wa Maendeleo, wafanyabiashara, Asasi za Kiraia na Waratibu wa 

Madawati ya Uwezeshaji waliopo katika Wizara, Taasisi za Serikali, Mikoa 

na Halmashauri mablimbali. Lengo la Kongamano hili pamoja na masuala 

mengine ni: 

a. Kujenga uelewa wa wadau mbalimbali kuhusu miradi ya kimkakati 

na uwekezaji inayotekelezwa hapa nchini; 



 
 

4 

b. Kushirikishana mafanikio na changamoto za ushiriki wa 

watanzania katika uwekezaji na miradi mbalimbali; 

c. Kuwezesha sekta binafsi kufahamu fursa zilizopo kwenye miradi 

mbalimbali inayotekelezwa au inayotarajiwa kutekelezwa hapa 

nchini; 

d. Kuwezesha wadau mbalimbali kutoa mapendekezo ya jinsi ya 

kuboresha ushiriki wa wananchi katika miradi mbalimbali; 

e. Kuongeza uelewa wa wadau mbalimbali kuhusu umuhimu wa 

dhana ya local content katika uchumi wa nchi; na 

f. Kuwezesha wadau mbalimbali kufahamiana na kujenga ushirika 

wa kufanya kazi pamoja katika masuala ya local content. 

 

Tunatarajia baada ya Kongamano hili wadau watakuwa na ufahamu 

mkubwa wa miradi inayotekelezwa au inayotarajiwa kutekelezwa, sekta 

binafsi wataweza kuchangamkia fursa katika miradi mbalimbali na wadau 

mbalimbali watafahamu majukumu waliyo nayo katika kuongeza ushiriki wa 

watanzania katika uchumi wa nchi.   

 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi limeanza kuratibu 

masuala ya ushiriki wa watanzania katika uwekezaji na miradi ya kimkakati 

tangu mwishoni mwa mwaka 2015. Ili kuweza kutekeleza majukumu yake 

ya kusimamia, kufuatilia na kuratibu shughuli za ushiriki wa wananchi 

katika uwekezaji, Baraza limekuwa likifanya shughuli mbalimbali ikiwemo;  

a. Kuunda kamati ya Taifa local content ya Sekta zote ambayo 

hukutana mara mbili kwa mwaka na kujadili masuala ya local 

content katika miradi na uwekezaji mbalimbali. 
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b. Kuunda kamati ndogo ndogo za ufuatiliaji wa local content 

katika miradi mahsusi mfano kamati ya local content ya 

mradi wa EACOP 

c. Kuratibu makongamano ya local content tangu mwaka 2016 

ambapo Kongamano lililopita lilifanyika mwaka 2021 hapa 

hapa Dar es Salaam.  

d. Baraza pia limeunda mfumo wa uratibu wa masuala ya local 

content kwa kuwa na waratibu kwenye Wizara na Taasisi za 

Serikali zinazotekeleza au kusimamia miradi ya kimkakati na 

uwekezaji;  

e. Kujenga uelewa kwa wadau mbalimbali kuhusu dhana ya 

Ushiriki wa Watanzania; 

f. Kushirikiana na wadau katika kujengea uwezo 

wafanyabishara na kampuni za kitanzania ili kuziwezesha 

kushiriki katika fursa za miradi ya kimkakati na uwekezaji; 

g. Kufanya tafiti bainifu pamoja; 

h. Kutengeneza miongozo na; 

i.  Kufuatilia taarifa za ushiriki wa watanzania katika miradi na 

uwekezaji unaofanyika nchini na kutatua changamoto za 

ushiriki wao pale zinapojitokeza. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kauli mbiu ya Kongamano hili ni “Wekeza Tanzania Kuongeza Thamani 

ya Ziada”. Kauli mbiu hii imelenga kuhakikisha kuwa jitihada za makusudi 

zinafanywa na Serikali pamoja na wadau mbalimbali kuhakikisha uwekezaji 

unaongezeka ndani ya nchi ili kuweza kuongeza thamani ya ziada katika 

uchumi wa nchi. Kupitia uwekezaji watanzania wanapata fursa za ajira, 
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wanapata masoko ya uhakika wa bidhaa na huduma, wanaongeza ujuzi na 

uwezo wa kufanya kazi mbalimbali kupitia mafunzo na uhaulishaji wa 

teknolojia pamoja na jamii zinazozunguka maeneo ya uwekezaji kunufaika 

na huduma mbalimbali za kijamii, hivyo uwekezaji unapoongezeka nchini 

na thamani ya ziada nchini inaongezeka kwa wananchi na maendeleo 

nchini. 

 

Tunaamini kwamba kadiri kampuni za ndani zinavyoshiriki kwenye 

uwekezaji na miradi ya kimkakati hapa nchini uwezo na ushindani wao 

unakua na hivyo utawezesha bidhaa na huduma za kitanzania kuweza 

kuwa na ushindani kikanda na kimataifa. Vilevile nguvu kazi ya kitanzania 

inapojengewa uwezo itawezesha watanzania kupata ajira ndani na nje ya 

nchi na hivyo kuwezesha kutekeleza malengo ya Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Mafanikio mbalimbali yamepatikana tangu Baraza lilipofanya Kongamano 

la kwanza la Ushiriki wa Watanzania mwaka 2016. Mafanikio hayo ni 

pamoja na: 

 Kukua kwa uelewa wa wadau mbalimbali kuhusu dhana ya ushiriki wa 

watanzania; 

 Sheria za sekta mbalimbali zinazingatia masuala ya ushiriki wa 

watanzania hasa katika sekta ya uziduaji (madini na petroli), fedha, 

bima, uwekezaji na ununuzi; 

 Uzingatiaji wa utekelezaji wa masuala ya ushirikishwaji watanzania 

kwenye ajira, ununuzi na ujengaji uwezo kwenye uwekezaji na miradi 

ya kimkakati inayotekelezwa nchini; na 
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 Kuongezeka kwa ufuatiliaji na utoaji taarifa wa utekelezaji wa 

ushirikishwaji watanzania kwenye uwekezaji na miradi ya kimkakati. 

 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi   

Katika mwaka 2023 jumla ya idadi ya miradi ya ujenzi iliyotekelezwa ni 

4,539 yenye thamani ya shillingi 8.5 Tn ikilinganishwa na miradi 4,012 

yenye thamani ya shillingi 6.1 Tn iliyotekelezwa mwaka 2022. Idadi ya 

miradi iliyotekelezwa na wakandarasi wa ndani ilikuwa 4,404 yenye 

thamani  ya shillingi 3.6 Tn na miradi iliyotekelezwa na wakandarasi wa 

kigeni ilikuwa ni 135 yenye thamani ya shillingi 4.9 Tn. Hivyo ushiriki wa 

wakandarasi wa ndani ulikuwa ni asilimia 97 na thamani ya miradi ni 

asilimia 42.4 huku ushiriki wa  wakandarasi wa nje ulikuwa ni asilimia 3 na 

thamani ya miradi ilikuwa asilimia 57.6. Jitihada za uwezeshaji zinaendelea 

kufanyika ili kuhakikisha makampuni ya kitanzania yanajengewa uwezo na  

yanaingia ubia wenye tija na kampuni kutoka nje ili kuwezesha thamani ya 

ziada kubwa kubaki hapa nchini ili kukuza sekta binafsi na uchumi wa nchi. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Miradi ya kimkakati na uwekezaji ilizalisha ajira 162,968 za moja kwa moja 

ikilinganishwa na ajira 101,353 zilizozalishwa mwaka 2022 sawa na 

ongezeka la asilimia 37.8. Kati ya ajira zilizozalishwa mwaka 2023, ajira 

156,661 zilikuwa za watanzania na ajira 6,307 zilikuwa za wageni. Vijana 

wenye umri kati ya miaka 18 hadi 35 walifanikiwa kupata ajira 112,572 

ambayo ni sawa na asilimia 69.1 ya ajira zote. Katika ajira zilizoenda kwa 

vijana, asilimia 70 walifanya kazi za ujuzi wa chini, asilimia 19 walifanya 

kazi za ujuzi wa kati na asilimia 11 walifanya kazi za ujuzi wa juu. 



 
 

8 

Kupungua kwa idadi ya ajira za wageni kunatokana na jitihada za 

makusudi za Serikali kuhakikisha watanzania wanashiriki na kunufaika na 

fursa za ajira kupitia mafunzo, urithishaji wa ujuzi na uhaulishaji wa 

teknolojia.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Katika kutekeleza miradi hii, Kampuni 3,360 za kitanzania zilipata fursa za 

kandarasi mbalimbali katika Miradi ya Kimkakati ikilinganishwa na kampuni 

2,827 kwa mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 16. Aidha, idadi ya 

wakandarasi wa kitanzania waliosajiliwa ni 1,690 na wakandarasi 

walioingia ubia ni 64 katika kipindi cha mwaka 2023. 

Bodi ya makandarasi imeendelea kuimarisha Mfuko wa Kusaidia 

Makandarasi (Contractors Assistance Fund – CAF) kwa lengo la 

kuwasaidia makandarasi wa ndani kupata Dhamana za Zabuni (Bid 

Security) na Malipo ya Awali (Advance Payment Guarantee) kutoka katika 

Benki ya CRDB. Utaratibu huu umewezesha Makandarasi wa ndani kupata 

dhamana na hivyo kushiriki zabuni na kupata fedha za kuanzia kazi kwa 

urahisi. Mtaji wa mfuko huu (CAF) umefikia thamani ya TZS 4.1 Bilioni 

kwa mwaka 2023 ukilinganisha na thamani ya Bilioni 4.0 kwa mwaka 2022 

ongezeko hili la mtaji linatokana na riba inayotolewa na benki katika fedha 

za mfuko huo ambazo zimewekwa kwa mfuko wa akaunti ya muda maalum 

(Fixed deposit).  

Aidha, idadi ya wanachama wa mfuko imeongezeka kutoka 1,372 kwa 

mwaka 2022 hadi kufikia 1,411 kwa mwaka 2023. Ongezeko hili la 

wanachama linatokana na ongezeko la makandarasi wapya wanaosajiliwa 

na Bodi pamoja na ongezeko la shughuli za ujenzi katika mwaka 2023 

kulinganisha na mwaka 2022. Aidha kwa mwaka 2023 jumla ya 

Makandarasi 190 walifaidika na mfuko huu kwa kupata dhamana zenye 

thamani ya TZS 11.8 Bilioni. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Tumeanza Kongamano hili siku ya jana 27/4/2024 ambapo Taasisi 

mbalimbali zinazosimamia miradi ya Kimkakati na Uwekezaji unaofanyika 

kwenye sekta mbalimbali ziliwasilisha mawasilisho na mijadala mbalimbali 

ikiwemo kujadili mafanikio yaliyopatikana kwenye masuala mbalimbali 

yakiwemo ya ajira, ununuzi, mafunzo na huduma kwa jamii na kutoa 

mapendekezo mbalimbali ambayo sisi kama waratibu tumeyachukua na 

kufuatilia utekelezaji wake. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana bado kuna changamoto ambazo 

zinakabili nguvu kazi na kampuni za kitanzania kushiriki kwenye uwekezaji 

na miradi ya kimkakati ikiwemo kukosa ithibati za kimataifa, mitaji midogo 

pamoja na kuwa na uwezo mdogo  wa kuzalisha bidhaa kwa wingi. Hivyo, 

Baraza pamoja na wadau mbalimbali wameendelea kufanya jitihada 

mbalimbali ili kuondoa changamoto hizo ikiwemo kutoa mafunzo, 

kuboresha ubora wa bidhaa zinazozalishwa ndani ya nchi na kutengeneza 

bidhaa za kifedha zakuwezesha kampuni za kitanzania kuongeza mitaji 

yao.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

 Kipekee napenda kushukuru Taasisi zilizoshirikiana na Baraza katika 

kuandaa kongamano hili ambapo kwanza napenda kutambua mchango wa 

muandaaji mwenza wa Kongamano hili ambae na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA). Kwa ruhusa yako Mheshimiwa Mgeni 

Rasmi naomba nimuite Mkuu wa Taasisi ya PURA, Eng. Charles Sangweni 

aje atoe salamu zake kwa ufupi. 



 
 

10 

 

Pia  Napenda kutoa shukrani za dhati kwa wote ambao wamejitoa kwa hali 

na mali ili kuhakikisha Kongamano hili linafanyika. Taasisi hizo ni Ofisi ya 

Taifa ya Takwimu (NBS), TradeMark Africa, Shirika la Maendeleo ya Petroli 

Tanzania (TPDC), Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki 

(EACOP), Chuo cha Mipango Dodoma (IRDP), Shirika la Madini la Taifa 

(STAMICO), Benki ya Azania, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 

(CMSA), Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Dar es 

Salaam Institute of Technology (DIT), Baraza la Taifa la Ujenzi (NCC) 

pamoja na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (ERB). Tunashukuru sana kwa 

michango yenu katika kufanikisha Kongamano hili.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Mwisho kabisa napenda kuwakaribisha wadau mbalimbali kushirikiana na 

Baraza katika kuwezesha watanzania kushiriki kikamilifu na kunufaika na 

uwekezaji na miradi ya kimkakati inayotekelezwa hapa nchi ili kuinua 

uchumi wa mtu moja moja na uchumi wa nchi kwa ujumla.  

 

Baada ya kusema hayo, Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Naomna Kuwasilisha 

na; 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 
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